Header
Thúc đẩy truyền thông bình đẳng giới trong lĩnh vực chính trị

Sáng ngày 23/3, tại Hà Nội, Văn phòng Ủy ban quốc gia vì sự tiến bộ của phụ nữ phối hợp với Tổ chức Oxfam tổ chức hội thảo “Thúc đẩy truyền thông về bình đẳng giới trong lĩnh vực chính trị”. Dự hội thảo có đại diện các bộ, ban, ngành trung ương, một số tổ chức phi chính phủ, chuyên gia về giới, chuyên gia truyền thông, đại biểu các cơ quan thông tấn, báo chí trung ương và địa phương.
Tin nổi bật



Phụ nữ tham chính: Việc nước - việc nhà nặng cả hai vai

Mặc dù Đảng, Nhà nước đã ban hành nhiều chỉ thị, nghị quyết và được thể chế thành pháp luật về bình đẳng giới. Nhưng cho đến nay, tỷ lệ cán bộ nữ giữ các vị trí lãnh đạo, quản lý vẫn rất thấp so với mục tiêu đề ra.

Hỏi: Trách nhiệm quản lý nhà nước về bình đẳng giới của UBND xã, phường, thị trấn được pháp luật quy định như thế nào?

Trả lời: Căn cứ khoản 4 Điều 2 Nghị định 70/2008/NĐ-CP, Ủy ban nhân dân các cấp thực hiện quản lý nhà nước về bình đẳng giới trong phạm vi địa phương theo phân cấp của Chính phủ. Tại Điều 7 của Nghị định 70/2008/NĐ-CP quy định Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn có trách nhiệm sau:

Liên kết website Liên kết website
Về đầu